Sáng ngày 10/7, Hội Cựu Chiến binh (CCB) huyện phối hợp với Hội CCB tỉnh Phú Thọ, khối doanh nghiệp tỉnh, Công ty xăng dầu Phú Thọ tổ chức Lễ bàn giao nhà “Nghĩa tình Cựu chiến binh” năm 2024 cho hội viên Bùi Thị Mai khu 3, xã Sơn Thủy. Tham dự buổi lễ có Lãnh đạo Hội CCB tỉnh, khối doanh nghiệp tỉnh; Công ty xăng dầu Phú Thọ; Hội CCB huyện; lãnh đạo các ban, ngành, đoàn thể của huyện; lãnh đạo Đảng ủy, UBND, các ngành, đoàn thể xã Sơn Thủy.
![](/Portals/0/CCB%20TNH.jpg)
Lãnh đạo Hội CCB tỉnh trao quà cho CCB Nguyễn Thị Mai
Cựu chiến binh Nguyễn Thị Mai có hoàn cảnh gia đình đặc biệt khó khăn, không có nhà ở. Trước hoàn cảnh đó, Hội CCB huyện đã tổ chức vận động nguồn tài trợ xây dựng nhà “Nghĩa tình Cựu chiến binh” cho hội viên. Công trình được khởi công xây dựng từ ngày 10/4/2024. Sau gần 03 tháng thi công xây dựng, đến nay công trình đã hoàn thành, với diện tích sử dụng 100 m2, nền lát gạch hoa, lợp mái tôn xốp chống nóng, với tổng kinh phí xây dựng 265 triệu đồng. Trong đó Công ty xăng dầu Phú Thọ hỗ trợ 50 triệu đồng, phần kinh phí còn lại do gia đình và anh em dòng họ đóng góp xây dựng.
![](/Portals/0/TRAO%20KINH%20PHI.jpg)
Công ty xăng dầu Phú Thọ trao kinh phí hỗ trợ cho cựu chiến binh Nguyễn Thị Mai
Việc hỗ trợ xây nhà “Nghĩa tình Cựu chiến binh” là hoạt động mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc, thể hiện sự quan tâm, chăm lo của Hội CCB các cấp tới các gia đình hội viên có hoàn cảnh khó khăn, là nguồn động viên quan trọng cả về vật chất và tinh thần để hội viên CCB vơi bớt khó khăn, ổn định cuộc sống. Đây là một nghĩa cử cao đẹp, sự đoàn kết, nghĩa tình gắn bó keo sơn của các CCB từng vào sinh ra tử đấu tranh giữ gìn đất nước để nhân dân được sống trong hòa bình như ngày hôm nay.
![](/Portals/0/CCB%20HUYN%20TNG%20QUA.jpg)
Hội CCB huyện, chính quyền địa phương trao quà cho CCB Mai
![](/Portals/0/z5618830937768_6f3f27b6784cf58de0834d0192b72681.jpg)
Các đại biểu tham quan ngôi nhà
![](/Portals/0/z5618830960510_eea44e3bc28ea0464d92460ad80b822a.jpg)
Cũng nhân dịp này, Hội CCB tỉnh; khối doanh nghiệp tỉnh; các tổ chức đoàn thể của huyện; Đảng ủy, chính quyền địa phương cũng đã trao những phần quà thiết thực cho gia đình bà Mai. Riêng Hội CCB huyện ủng hộ 01 bộ bàn ghế trị giá 6,5 triệu đồng.
Hồng Phương - Minh Cảnh