![](/Portals/0/6%20%285%29.jpg)
Lồng nuôi cá của gia đình ông Mạc Kế Nghiệp
Mô hình nuôi cá Diêu hồng trên sông/hồ chứa theo tiêu chuẩn VietGap được hộ gia đình ông Mạc Kế Nghiệp - khu 1, xã Thạch Đồng thực hiện trong thời gian 7 tháng với thể tích thực hiện 194m3/2 lồng. Tham gia mô hình, gia đình ông Nghiệp được hỗ trợ 55% giống, 50% thức ăn, 50% thuốc và chế phẩm sinh học xử lý môi trường. Trước khi thực hiện dự án, chủ mô hình đã được tập huấn kỹ thuật và hướng dẫn ghi nhật ký nuôi trong suốt thời gian thực hiện mô hình.
![](/Portals/0/5%20%288%29.jpg)
Người dân thả cá xuống lồng
![](/Portals/0/4%20%2812%29.jpg)
Cá Diêu hồng được nhập vào nước ta năm 1985 từ Malaysia. Cá Diêu hồng là loài cá dễ nuôi, nhanh lớn, chất lượng thịt ngon; thịt cá có màu trắng, các thớ thịt được cấu trúc rắn chắc, thịt không quá nhiều xương, được người tiêu dùng ưa chuộng. Đặc biệt là cá có hàm lượng mỡ cao nên ăn rất béo, cá Diêu hồng thường được chế biến thành các món ăn ngon và hấp dẫn như: Cá hấp tương, cá nấu riêu, lẩu cá, cá nướng lá sen… Cá Diêu hồng có thể sống được cả môi trường nước ngọt và nước lợ, pH từ 5 - 9, thích hợp nhất là 6,8 - 8,3; nhiệt độ dao động từ 7 – 45oC, tốt nhất là từ 25 - 32oC.
Dự án “Mô hình nuôi cá Diêu hồng trên sông/hồ đạt chứng nhận VietGap” được thực hiện nhằm mục tiêu phát triển bền vững nghề nuôi cá lồng trên địa bàn huyện Thanh Thuỷ, nâng cao năng suất, chất lượng hiệu quả, góp phần tạo việc làm, nâng cao đời sống, thu nhập cho người dân. Đồng thời, việc áp dụng quy trình VietGap trong nuôi thủy sản làm thay đổi nhận thức của người nuôi về cách đầu tư, chăm sóc, quản lý môi trường nuôi, phòng bệnh cho cá làm nâng cao chất lượng sản phẩm, tiến tới sản xuất có chứng nhận sản phẩm, thuận lợi về đầu ra.
Minh Phương – Trọng Bắc