![](/Portals/0/sp%20huyen.jpg)
Đồng chí Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy Nguyễn Thị Thanh Huyền phát biểu chỉ đạo
![](/Portals/0/sp%20son%20son.jpg)
Đồng chí Trịnh Hùng Sơn - Uỷ viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy chủ trì hội nghị
6 tháng đầu năm, với tinh thần chủ động của cấp ủy, chính quyền từ huyện đến cơ sở nên đa số các chỉ tiêu nhiệm vụ đề ra đều đạt và vượt so với kế hoạch. Tổng vốn đầu tư phát triển toàn xã hội đạt 1.466,3 tỷ đồng; Thu Ngân sách nhà nước trên địa bàn đạt gần 149 tỷ đồng; Huyện đã chỉ đạo gieo cấy gần 2.500 ha lúa Chiêm Xuân, trong đó, tỉ lệ lúa chất lượng cao đạt trên 95%, năng suất ước đạt gân 69 tạ/ha; duy trì diện tích nuôi thả thủy sản trên 750ha, sản lượng đạt gần 2.600 tấn; Chương trình xây dựng nông thôn mới kiểu mẫu, nâng cao tiếp tục được thực hiện, lũy kế đến nay có xã Đoan Hạ đạt chuẩn NTM nâng cao; Bảo Yên hoàn thành 19/19 tiêu chí xã NTM nâng cao, 11 khu dân cư NTM kiểu mẫu; Hoạt động thương mại, dịch vụ duy trì mức tăng trưởng khá, tổng mức bán lẻ hàng hóa và doanh thu dịch vụ tiêu dùng ước đạt 1.450 tỷ đồng. Công tác giáo dục và đào tạo đạt kết quả tích cực, chất lượng giáo dục mũi nhọn đứng đầu tỉnh, Thanh Thủy xếp thứ nhất toàn tỉnh trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9, kết quả kỳ thi vào lớp 10 nằm trong tốp đầu của tỉnh. Công tác y tế, văn hóa, xã hội được bảo đảm; quan tâm và thực hiện đầy đủ, kịp thời các chính sách an sinh xã hội cho người dân, nhất là trong dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024. Quốc phòng, an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm, giữ vững. Huyện đã hoàn thành giao 112 công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ Công an nhân dân, đạt 100% chỉ tiêu giao.
![](/Portals/0/Sp%20cung.jpg)
Đồng chí Nguyễn Văn Cường - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện trình bày báo cáo thực hiện nhiệm vụ chính trị 6 tháng đầu năm
Công tác xây dựng đảng, xây dựng hệ thống chính trị có nhiều đổi mới trong phương thức lãnh đạo thông qua việc tăng cường kiểm tra, giám sát, chỉ đạo trực tiếp cơ sở. Công tác tổ chức, cán bộ, phát triển đảng được thực hiện nghiêm túc, đúng quy trình. Trong 6 tháng, toàn huyện đã kết nạp mới được 38 đảng viên. Cấp ủy các cấp tiến hành hơn 30 cuộc kiểm tra, giám sát đối với gần 90 tổ chức đảng và đảng viên. Hoạt động của MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội bảo đảm hiệu quả, phát động; tích cực tham gia xây dựng đảng, chính quyền trong sạch, vững mạnh; vận động đoàn viên, hội viên và nhân dân thi đua lao động sản xuất, xây dựng NTM, đô thị văn minh.
![](/Portals/0/sp%20dc.jpg)
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện Nguyễn Văn Đức trình bày báo cáo sơ kết 03 thực hiện Nghị quyết số 08-NQ/HU...
Với tinh thần thẳng thắn, hội nghị đã tập trung thảo luận, phân tích làm rõ nguyên nhân của những hạn chế thiếu sót trên từng lĩnh vực, trong đó tập trung vào các giải pháp nâng cao hiệu quả công tác tiếp dân, giải quyết đơn thư trên địa bàn; nâng cao hiệu quả của lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở; công tác giải phóng mặt bằng các dự án trên địa bàn huyện…
Phát biểu chỉ đạo, đồng chí Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy Nguyễn Thị Thanh Huyền đề nghị: Đảng bộ, chính quyền huyện Thanh Thủy thực hiện đồng bộ các giải pháp tăng thu ngân sách nhà nước, trong đó tập trung vào các nguồn thu từ du lịch, dịch vụ; Cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh, xử lý dứt điểm các tồn tại về đất đai, thực hiện có hiệu quả công tác bồi thường giải phóng mặt bằng; kiểm tra các trường hợp san hạ cốt nền, không để xảy ra các trường hợp san hạ trái phép; Chú trọng công tác phát triển đảng viên, phấn đấu hoàn thành mục tiêu đề ra; Tập trung rà soát lại các nghị quyết chuyên đề để có kế hoạch phương án sớm hoàn thành mục tiêu; nâng cao chất lượng các hoạt động văn hóa, xã hội, giữ vững thành tích mà ngành giáo dục huyện nhà đạt được; Tăng cường các biện pháp đảm bảo an ninh trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn huyện, chú trọng đến các loại tội phạm công nghệ cao; Thực hiện tốt công tác an ninh tôn giáo, … phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết, phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong năm 2024.
![](/Portals/0/toa%20cnh.jpg)
Toàn cảnh hội nghị
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Trịnh Hùng Sơn - TUV, Bí thư Huyện ủy yêu cầu các cơ quan, đơn vị, các xã, thị trấn làm tốt công tác quản lý hoạt động khai thác tài nguyên khoáng sản, bảo vệ và cải thiện môi trường; ngăn ngừa và xử lý nghiêm các trường hợp khai thác và vận chuyển khoáng sản trái phép; Thực hiện tốt các nhiệm vụ bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cho nhân dân, nâng cao hiệu quả của hệ thống bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, phấn đấu hoàn thành tỷ lệ người dân tham gia Bảo hiểm y tế; Tiếp tục thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội, chính sách ưu đãi người có công với cách mạng, gia đình chính sách; Tăng cường công tác quản lý nhà nước về dân tộc, tôn giáo; chủ động nắm bắt, giải quyết kịp thời các khó khăn, vướng mắc trong hoạt động tôn giáo ngay từ cơ sở; Tiếp tục chỉ đạo duy trì nghiêm chế độ trực sẵn sàng chiến đấu; Tăng cường đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch, thông tin xấu độc trên Internet và mạng xã hội; Nâng cao chất lượng các hoạt động văn hóa, thể thao, du lịch, duy trì thường xuyên, hiệu quả chương trình “Đêm nhạc đường phố”; tăng cường hợp tác, liên kết phát triển nâng cao chất lượng các sản phẩm du lịch. Chuẩn bị các điều kiện và tổ chức thành công Tuần Du lịch Thanh Thủy - mùa thu năm 2024 gắn với kỷ niệm 25 năm tái lập huyện Thanh Thuỷ (1/9/1999 - 1/9/2024).
Minh Phương - Anh Tuấn