6 tháng đầu năm 2024, Đảng uỷ thị trấn Thanh Thủy đã tập trung lãnh, chỉ đạo thực hiện các nhiệm vụ chính trị theo kế hoạch đề ra, thu ngân sách trên địa bàn đạt trên 1,9 tỷ đồng, đạt trên 52% kế hoạch năm; tổng thu ngân sách đạt trên 6,3 tỷ đồng, đạt trên 114% kế hoạch năm; tỷ lệ bao phủ BHYT đạt 80,5%; Chất lượng giáo dục đại trà, giáo dục mũi nhọn được giữ vững, 100% số trường học duy trì đạt chuẩn Quốc gia. Công tác sản xuất nông nghiệp tiếp tục được chỉ đạo sát sao, năng suất cây có hạt bình quân đạt 63 tạ/ha; giá trị bình quân trên 1ha đất canh tác và nuôi trồng thuỷ sản hết năm 2023 đạt trên 111 triệu/ha. Sản xuất lâm nghiệp tiếp tục được duy trì, triển khai trồng mới được 15ha rừng tập trung, 15.000 cây phân tán, các hộ trồng rừng thu nhập trên 3,5 tỷ đồng. Sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp - xây dựng tiếp tục giữ vững về quy mô và giá trị, địa bàn thị trấn có 55 công ty, doanh nghiệp đăng ký thành lập và hoạt động, phát triển tương đối đồng đều và có giá trị thu nhập cao. Về dịch vụ, thương mại, du lịch phát triển mạnh mẽ, 6 tháng đầu năm, lượng khách du lịch đến địa bàn đạt 450.000 lượt, tăng 200.000 lượt so với đầu nhiệm kỳ, doanh thu đạt 300 tỷ đồng. Công tác quản lý tài nguyên - môi trường tiếp tục được đảm bảo, trong 6 tháng đã lập hồ sơ xử phạt hành chính 2 trường hợp san hạ cốt nền trái phép; Công tác giải phóng mặt bằng được thực hiện quyết liệt, góp phần vào sự phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
![](/Portals/0/469_8473_00_05_05_09_Still003.jpg)
Đồng chí Trịnh Hùng Sơn - TUV, Bí thư Huyện ủy phát biểu chỉ đạo
Thảo luận tại buổi làm việc, các đại biểu cho ý kiến về các nội dung: Tăng cường quản lý trật tự xây dựng trên địa bàn thị trấn; tồn tại, vướng mắc trong việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Khó khăn, vướng mắc và giải pháp nâng cao hiệu quả công tác bồi thường giải phóng mặt bằng; quan tâm phát triển các sản phẩm OCOP; giải pháp tăng tỷ lệ bao phủ BHYT; quản lý chặt quỹ đất trên địa bàn thị trấn, đặc biệt với hoạt động thuê, thầu đất; Tăng cường công tác kiểm tra, giám sát đối với các tổ chức đảng, tạo nguồn phát triển đảng viên…
![](/Portals/0/469_8473_00_01_17_01_Still005.jpg)
Đồng chí Nguyễn Minh Tân - UV BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện phát biểu tại buổi làm việc
![](/Portals/0/469_8473_00_04_34_19_Still001.jpg)
Lãnh đạo thị trấn Thanh Thủy báo cáo, làm rõ thêm ý kiến của đoàn công tác
![](/Portals/0/469_8473_00_02_15_14_Still010.jpg)
Toàn cảnh buổi làm việc
Kết luận buổi làm việc, đồng chí Bí thư Huyện ủy Trịnh Hùng Sơn đánh giá cao những nỗ lực của Đảng uỷ thị trấn Thanh Thuỷ trong chỉ đạo thực hiện các nhiệm vụ kinh tế - chính trị của địa phương. Để thực hiện tốt những nhiệm vụ trọng tâm trong thời gian tới, đồng chí yêu cầu Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ thị trấn căn cứ vào tình hình thực tế, điểu chỉnh quy hoạch cho phù hợp, xây dựng thị trấn sáng – xanh – sạch – đẹp; Quản lý chặt chẽ vấn đề đất đai, không để xảy ra tình trạng người dân tự ý san lấp, chuyển đổi mục đích sử dung, xây dựng trái phép, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm. Chính quyền địa phương rà soát lại thực trạng quỹ đất 2 trên địa bàn đặc biệt quanh khu vực đầm Bạch Thủy (thuộc khu 1), báo cáo UBND huyện trước ngày 31/7/2024. Tăng cường kiểm soát, chống thất thu thuế nhất là từ nguồn thuế từ các hộ kinh doanh. Công tác quản lý trật tự đô thị, vệ sinh môi trường đảm bảo thường xuyên, trở thành ý thức tự thân của mỗi người dân. Về công tác xây dựng Đảng cần quan tâm công tác cán bộ, phát huy tinh thần đoàn kết, dân chủ và phối hợp trong công tác; phát huy vai trò gương mẫu người đứng đầu, cấp uỷ cần thường xuyên kiểm tra, giám sát, kịp thời phát hiện, chấn chỉnh cán bộ, đảng viên yếu kém, thiếu nhiệt tình trong công việc.
Minh Phương - Anh Tuấn