![](/Portals/0/z5522144157838_a4463941b1123191226132c68ba9912f.jpg)
Đồng chí Nguyễn Văn Đức - UV BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, lãnh đạo xã Tu Vũ và các đại biểu cắt băng khánh thành
Đền Hạ Mã - Chùa Tập Phúc được xây dựng từ thế kỷ XVIII để phụng thờ phật, thờ thánh, thờ Đức thánh mẫu Đinh Thị Đen, Tiên Hoa công chúa, Đức bà Thiều Hoa, Tam vị Tản Viên Sơn Thánh, Thành Hoàng làng Tu Vũ, Tả tướng Quách Trấn, Quan Nghè, Quốc Huy công chúa, Quỳnh Châu công chúa, Đức Khổng Tử, Đức Ngọc Phật, Chủ tịch Hồ Chí Minh. Tín ngưỡng thờ cúng các Vua Hùng, các danh nhân, danh tướng thời đại Hùng Vương, các bậc vĩ nhân của dân tộc và các nghi lễ Phật giáo vẫn luôn được Nhân dân Tu Vũ vun đắp, trao truyền qua các thế hệ như một điểm tựa tâm linh vững chắc, giúp mọi người, mọi dân tộc, tôn giáo gắn kết, tạo thành sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc; từ đó vượt qua thiên tai, dịch bệnh, giặc ngoại xâm để giải phóng dân tộc, giải phóng giai cấp, giành độc lập để đất nước trường tồn và phát triển. Với ý nghĩa đó, Cụm di tích Đền Hạ Mã, chùa Tập Phúc đã được UBND tỉnh Phú Thọ xếp hạng là di tích lịch sử văn hóa cấp tỉnh theo Quyết định số 341/QĐ-UBND ngày 03/02/2010.
![](/Portals/0/z5522144067585_cd4e9b768fab4b5dbc7bf3d22dd7d786.jpg)
Đại diện Đảng ủy, chỉ huy Trung đoàn 88 tặng hoa chúc mừng
![](/Portals/0/z5522144125344_f44811c3f957df6dffb2601abd279824.jpg)
Lãnh đạo xã Tu Vũ tặng hoa chúc mừng
Trải qua bao thăng trầm của dân tộc, qua hàng nghìn năm lịch sử, Đền Hạ Mã, chùa Tập phúc đã bị tàn phá bởi thiên nhiên, thời tiết và cuộc kháng chiến chống Pháp gắn liền với “Chiến thắng Tu Vũ”. Nhằm bảo vệ, bảo tồn và phát huy những giá trị lịch sử; năm 1998 bằng nguồn đóng góp của nhân dân, con em xa quê, phật tử muôn phương và các nhà hảo tâm, Cụm di tích đã được phục dựng lại để Nhân dân trong xã và khách thập phương có nơi bày tỏ lòng tôn kính đối với những người có công với quê hương đất nước và thể hiện tôn giáo, tín ngưỡng. Nhưng do điều kiện khó khăn về kinh phí nên cụm di tích chỉ xây dựng tạm bợ, nhà gỗ lợp ngói đơn sơ; qua quá trình sử dụng do tác động của thiên nhiên và môi trường, Cụm di tích Đền Hạ Mã - Chùa Tập Phúc đã bị xuống cấp nghiêm trọng, ảnh hưởng lớn đến các đồ thờ tự cũng như không đảm bảo các điều kiện theo quy định của Nhà nước.
![](/Portals/0/z5522144010678_1df2d20bb061052808b17e192eab28aa.jpg)
Đồng chí Nguyễn Văn Đức - UV BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện cùng các đại biểu và nhân dân dâng hương tri ân công đức các bậc thánh nhân
![](/Portals/0/z5522144038736_b3786ef602d002befdc7084bb58fcbe7.jpg)
Trước thực trạng đó, thể theo nguyện vọng chính đáng của Nhân dân, ngày 06/4/2015, UBND tỉnh Phú Thọ đã ban hành Quyết định số 681/QĐ-UBND phê duyệt Dự án đầu tư, tu bổ, tôn tạo Cụm di tích Đền Hạ Mã - Chùa Tập Phúc bằng nguồn vốn xã hội hóa và các nguồn huy động hợp pháp khác. Sau gần 10 năm hưng công, Cụm di tích đã được hoàn thành bằng nguồn lực đóng góp, ủng hộ cả về công sức, trí tuệ của Nhân dân, con em xa quê, sự trợ duyên của các công ty, doanh nghiệp, các nhà hảo tâm và phật tử muôn phương. Tổng trị giá các công trình trên 7,4 tỉ đồng.
![](/Portals/0/z5522144096510_8317da28cc65ba68247d99f17dc879de.jpg)
![](/Portals/0/z5522144211598_b88bb5997c6fb090cd217744e4361652.jpg)
Để tỏ lòng biết ơn các liệt tổ khai sáng và khai thác vốn văn hóa truyền thống của quê hương, hàng năm nhân dân xã Tu Vũ tổ chức mở lễ hội vào ngày mùng 3 và mùng 4/5 âm lịch để con cháu các họ gần, xa về quê dâng nén hương thơm, tỏ lòng thành kính, thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” đối với công lao tiên tổ.
![](/Portals/0/z5522143967515_cfd7e2bfc89936cf4694f02db425383e.jpg)
Một số tiết mục văn nghệ
![](/Portals/0/z5522144196060_eb045bff55657750ce658c990f777488.jpg)
Tại buổi lễ, Ban tổ chức đã cắt băng khánh thành các hạng mục và chính thức đưa vào sử dụng. Công trình Cụm di tích Đền Hạ Mã - Chùa Tập Phúc không chỉ là nơi diễn ra các hoạt động tín ngưỡng, tâm linh của nhân dân trong vùng, của du khách và phật tử thập phương, mà còn là nơi giữ gìn hưng long tiên tổ, nơi kết nối giữa quá khứ với hiện tại, nơi lưu giữ nền tảng văn hóa tinh thần và truyền thống hào hùng của ông cha suốt 4.000 năm dựng nước và giữ nước; góp phần xây dựng và phát triển nền văn hóa Việt Nam tiên tiến, đậm đà bản sắc dân tộc./.
Anh Tuấn – Minh Cảnh