Sáng ngày 1/7, thị trấn Thanh Thủy đã tổ chức Lễ ra mắt Lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở, đây là đơn vị chỉ đạo điểm của huyện. Dự buổi lễ có lãnh đạo Phòng Điều tra tội phạm về ma túy - Công an tỉnh Phú Thọ; đồng chí Dương Quốc Lâm - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; Thiếu tá Hoàng Tùng - UV BTV Huyện ủy - Trưởng Công an huyện, Phó Trưởng Ban Thường trực Ban Chỉ đạo phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh tổ quốc huyện; các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện, lãnh đạo các phòng, ban, ngành, thành viên BCĐ, các đội nghiệp vụ công an huyện, lãnh đạo UBND và công an các xã, thị trấn.
![](/Portals/0/44.jpg)
Đồng chí Dương Quốc Lâm - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện phát biểu chỉ đạo và tặng hoa chúc mừng tổ bảo vệ ANTT cơ sở
![](/Portals/0/tng%20hoa%20chuc%20mng.jpg)
Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở (Luật số 30) được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XV, kỳ họp thứ 6 thông qua vào ngày 28/11/2023, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2024. Thực hiện chỉ đạo của Chính phủ, Bộ Công an, cấp ủy, chính quyền từ tỉnh đến cơ sở sau một thời gian chuẩn bị các điều kiện xây dựng lực lượng, thị trấn Thanh Thủy đã thành lập được 8 tổ bảo vệ ANTT cơ sở ở 8 khu dân cư. Đây là lực lượng được lựa chọn từ các khu dân cư, đảm bảo đáp ứng các yêu cầu theo quy định. Tại lễ ra mắt, các đồng chí trong lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở đã phối hợp với các lực lượng chức năng thực hiện diễu hành và diễn tập thực binh tình huống tham gia nhiệm vụ bảo vệ ANTT ở cơ sở. Qua đó góp phần biểu dương lực lượng, nâng cao nhận thức cho cấp ủy, chính quyền và quần chúng nhân dân về vị trí, vai trò, chức năng, tầm quan trọng của lực lượng.
![](/Portals/0/th%20trn%20tng%20hoa.jpg)
Lãnh đạo thị trấn Thanh Thủy tặng hoa chúc mừng tổ bảo vệ ANTT cơ sở
![](/Portals/0/th%20trn%20phat%20biu.jpg)
... và phát biểu tại lễ ra mắt
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Dương Quốc Lâm - Phó Bí thư Huyện ủy- Chủ tịch UBND huyện ghi nhận, đánh giá cao công tác phối hợp giữa Công an huyện với cấp ủy, chính quyền địa phương trong việc chuẩn bị các điều kiện phục vụ lễ ra mắt và đề nghị lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở cần sớm ổn định tổ chức, nhanh chóng bắt tay vào công việc, tiếp tục phát huy những kết quả đạt được trong thời gian qua.
![](/Portals/0/diu%20hanh.jpg)
Lực lượng ANTT ở cơ sở thực hiện diễu hành
![](/Portals/0/Toan%20cnh%20ra%20mt.jpg)
Toàn cảnh lễ ra mắt
Việc tổ chức Lễ ra mắt Lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở là dấu mốc quan trọng khẳng định địa vị pháp lý, vai trò, vị trí, tầm quan trọng của lực lượng này trong triển khai thực hiện nhiệm vụ bảo vệ an ninh Tổ quốc./.
Thu Hương – Trọng Bắc