Sáng ngày 28/6, Đoàn giám sát của Ban Kinh tế - Xã hội của HĐND huyện đã tiến hành giám sát công tác cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng (GCN QSD) đất; thu, quản lý, sử dụng nguồn thu phí, lệ phí cấp GCN QSD đất năm 2022,2023 trên địa bàn huyện đối với Văn phòng đăng ký đất đai và Phát triển quỹ đất. Đoàn giám sát do đồng chí Đặng Văn Huệ - UV BTV Huyện uỷ, Trưởng Ban Tổ chức Huyện uỷ, Trưởng Ban Kinh tế - Xã hội, HĐND huyện làm trưởng đoàn. Cùng tham gia có đồng chí Phạm Quang Phúc - UV BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện; lãnh đạo Phòng Tài nguyên và Môi trường.
La![](/Portals/0/z5582470475940_4b86991753bd1e8f896b4064fe6d180a.jpg)
Đồng chí Đặng Văn Huệ - Trưởng Ban Kinh tế - Xã hội của HĐND huyện phát biểu kết luận
Năm 2022 và 2023, Văn phòng đăng ký đất đai và Phát triển quỹ đất đã từng bước triển khai thực hiện công tác cấp giấy chứng nhận QSD đất cho tổ chức, cá nhân đáp ứng yêu cầu đề ra; triển khai thực hiện tốt Luật Đất đai và các văn bản hướng dẫn của Trung ương, văn bản chỉ đạo của địa phương liên quan đến việc cấp GCN QSD đất.
![](/Portals/0/z5582470199900_be379ad2c1ba226eb4c97ef828f5aa6c.jpg)
Lãnh đạo Văn phòng đăng ký đất đai và phát triển quỹ đất báo cáo lĩnh vực công tác cấp GCN QSD đất năm 2022-2023
Theo đó, năm 2022 và 2023, Văn phòng đăng ký đất đai và phát triển quỹ đất đã tham mưu cho UBND huyện cấp 6.428 giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất nông nghiệp và đất phi nông nghiệp, với tổng diện tích hơn 4,4 triệu m2. Công tác quản lý việc cấp giấy chứng nhận được thực hiện đúng theo quy định của Luật Đất đai và các văn bản hướng dẫn thi hành; số lượng thủ tục hành chính tiếp nhận và tồn từ trước là hơn 6.200 hồ sơ, trong đó số hồ sơ đã giải quyết là hơn 5.600 hồ sơ và hơn 500 hồ sơ chưa giải quyết; hơn 1000 hồ sơ đã hủy. Đây là những hồ sơ không đủ điều kiện theo quy định.
![](/Portals/0/z5582470046526_fda824622e9ccff0a0666a8514a1b9fa.jpg)
Thành viên đoàn giám sát phát biểu ý kiến
Về kết quả thu phí, lệ phí, Văn phòng Đăng ký đất đai và Phát triển quỹ đất đã thu và nộp ngân sách nhà nước hơn 1,3 tỷ đồng phí, lệ phí cấp GCN QSD đất; thu hoạt động kinh doanh dịch vụ là hơn 4 tỷ đồng theo cơ chế tài chính quy định tại Nghị định số 60 ngày 21/6/2021 của Chính phủ quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.
![](/Portals/0/z5582469982809_102a0f162799566d0d86827521d8b378.jpg)
Lãnh đạo xã Hoàng Xá phát biểu ý kiến
Các thành viên trong đoàn giám sát Ban Kinh tế - Xã hội của HĐND huyện đã chỉ ra một số nội dung cần làm rõ thêm như: thời gian giải quyết thủ tục hành chính; công tác phối hợp giữa Văn phòng Đăng ký đất đai và Phát triển quỹ đất với các cơ quan, đơn vị, địa phương; việc đổi đất xây dựng nhà văn hóa tại xã Hoàng Xá; công tác đo đạc, kết quả chỉnh lý biến động hồ sơ địa chính…..
Phát biểu kết luận buổi giám sát, đồng chí Đặng Văn Huệ - Trưởng Ban Kinh tế - Xã hội của HĐND huyện yêu cầu Văn phòng Đăng ký đất đai và Phát triển quỹ đất cần tăng cường phối hợp với các cơ quan, đơn vị, các địa phương nâng cao chất lượng giải quyết thủ tục hành chính trong công tác cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để đảm bảo tiếp nhận, giải quyết hồ sơ cấp GCN QSD đất cho hộ gia đình, cá nhân được nhanh gọn, hiệu quả; nêu cao tinh thần trách nhiệm trong việc thực hiện chức trách, nhiệm vụ được giao của cán bộ, viên chức; tăng cường công tác tuyên truyền Luật Đất đai 2024 và các văn bản hướng dẫn thi hành đến các địa phương.
Hồng Phương – Anh Tuấn