![](/Portals/0/ong%20thanh%20mttq.jpg)
Đồng chí Nguyễn Văn Thanh - UV BTV Huyện ủy, Chủ tịch UB MTTQ huyện, Trưởng Ban Đại diện Hội NCT huyện phát biểu tại hội nghị
Trong nửa nhiệm kỳ qua, công tác Hội và phong trào người cao tuổi trong huyện với phương châm hướng về cơ sở, bám sát thực tế, đẩy mạnh công tác thông tin tuyên truyền. Chủ động xây dựng tổ chức Hội vững mạnh, thường xuyên kiện toàn, thay thế và bổ sung kịp thời cán bộ Hội. Toàn huyện có 126 chi hội, 243 tổ hội với gần 13.000 hội viên, trong nửa nhiệm kỳ đã kết nạp được 2.029 hội viên mới. Công tác chăm sóc, phát huy vai trò người cao tuổi được chú trọng, đã phối hợp tổ chức chúc thọ, mừng thọ cho 4.398 người cao tuổi, trong đó có 278 người cao tuổi từ 100 tuổi trở lên; phối hợp, tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho gần 12.500 lượt người; tặng quà cho gần 3.000 lượt người nhân Tháng hành động vì người cao tuổi Việt Nam. Đến tháng 6/2024, toàn huyện có 11.153 người cao tuổi có thẻ bảo hiểm y tế; 159 câu lạc bộ văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao. Số dư chân quỹ đạt trên 10 tỷ đồng, quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi đạt trên 400 triệu đồng. Bên cạnh đó, hội viên hội người cao tuổi còn tích cực tham gia các hoạt động công tác xã hội với 472 người tham gia các công tác Đảng, chính quyền và đoàn thể tại khu dân cư, 45 người cao tuổi làm kinh tế giỏi, trong đó có 2 hội viên NCT được lựa chọn tham dự hội nghị biểu dương điển hình tiên tiến NCT làm kinh tế giỏi cấp tỉnh, giai đoạn 2018 – 2023; 01 hội viên được lựa chọn dự hội nghị toàn quốc biểu dương NCT làm kinh tế giỏi, giai đoạn 2018 – 2023; 01 hội viên được Bộ công an tặng Bằng khen tại hội nghị biểu dương điển hình tiên tiến NCT trong phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, giai đoạn 2016 – 2021 do Bộ Công an phối hợp với Trung ương Hội người cao tuổi Việt Nam tổ chức; Phối hợp với Hội LHPN huyện lựa chọn 01 Hội viên Hội NCT là phụ nữ tiêu biểu dự hội nghị biểu dương phụ nữ cao tuổi cấp tỉnh…
![](/Portals/0/toan%20cnh%20nct.jpg)
Toàn cảnh hội nghị
Tiếp tục phát huy những kết quả đạt được và khắc phục những tồn tại, Ban Đại diện Hội Người cao tuổi huyện đã đưa ra các nhiệm vụ, giải pháp và các chỉ tiêu phấn đấu cơ bản tiếp tục thực hiện trong thời gian tới như: phấn đấu tập hợp trên 92% NCT vào tổ chức Hội; trên 85% cán bộ Hội được tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ công tác Hội; Tham mưu, đề xuất để 100% NCT đủ điều kiện được hưởng trợ cấp xã hội theo quy định; 100% người cao tuổi đủ điều kiện được tổ chức chúc thọ, mừng thọ theo quy định.
Kiều Oanh – Phó Ban đại diện Hội NCT huyện