![](/Portals/0/2%20%289%29.jpg)
Đồng chí Dương Quốc Lâm - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện phát biểu chỉ đạo
Trong 6 tháng đầu năm 2024, kinh tế - xã hội trên địa bàn huyện đạt được một số kết quả nổi bật như: Thu ngân sách trên địa bàn huyện ước đạt gần 149 tỷ đồng; tỷ lệ người dân tham gia bảo hiểm y tế đạt 94,1%; tỷ trọng lao động nông nghiệp trong tổng số lao động xã hội ước đạt hơn 27%; tỷ lệ dân cư nông thôn và đô thị được sử dụng nước hợp vệ sinh đạt 100%, sản xuất vụ Chiêm xuân đảm bảo tiến độ, đặc biệt các mô hình lúa chất lượng cao Thụy Hương 308 cho năng suất ước đạt 75 tạ/ha, tình hình dịch bệnh trên cây trồng, vật nuôi không có diễn biến bất thường. Chương trình xây dựng NTM tiếp tục đạt được những kết quả tích cực, có thêm 3 khu dân cư được công nhận khu NTM kiểu mẫu; toàn huyện có 17 sản phẩm OCOP và đang hoàn thiện hồ sơ để xét công nhận thêm 06 sản phẩm OCOP đạt chất lượng 3 sao và 4 sao; Công tác Tài nguyên - Môi trường tiếp tục được quan tâm, chỉ đạo và đã triển khai phê duyệt bồi thường cho 18 dự án với tổng diện tích đất thu hồi 4,1ha, thực hiện chi trả với tổng số tiền 22,4 tỷ đồng cho 166 hộ cá nhân trên địa bàn. Công tác văn hoá, văn nghệ, thể dục, thể thao, quảng bá, xúc tiến được đẩy mạnh, đã tổ chức Lễ dâng hương tưởng niệm các Vua Hùng, tham gia các hoạt động văn hoá, văn nghệ trong chương trình Lễ giỗ Tổ Hùng Vương – Tuần Văn hoá Du lịch Đất Tổ năm 2024, tổ chức và duy trì chương trình Âm nhạc đường phố vào tối thứ bảy hàng tuần. Chỉ trong 6 tháng đầu năm đã có trên 540.000 lượt khách đến với Du lịch Thanh Thủy, tăng 43% so với cùng kỳ, doanh thu ước đạt 390 tỷ đồng.
![](/Portals/0/4%20%286%29.jpg)
Đồng chí Nguyễn Minh Tân - UV BTV Huyện uỷ, Phó Chủ tịch UBND huyện phát biểu kết luận
![](/Portals/0/8%20%284%29.jpg)
Đồng chí Nguyễn Văn Đức - UV BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện phát biểu thảo luận
Chất lượng giáo dục tiếp tục được duy trì và nằm trong top đầu của tỉnh, kỳ thi học sinh giỏi lớp 9 đứng thứ nhất toàn tỉnh, khảo sát chất lượng học sinh lớp 9 cấp tỉnh xếp thứ 4/13 các huyện, thành thị. 6 tháng đầu năm 2024, TTYT huyện đã khám chữa bệnh ước đạt gần 59 nghìn lượt, tăng gần 2,8% so với cùng kỳ năm 2023, cơ sở vật chất, dịch vụ chăm sóc người bệnh được nâng cao, cải tiến góp phần nâng cao chất lượng thăm khám và chữa bệnh tại các cơ sở y tế trên toàn huyện. Các chế độ chính sách, công tác thanh tra, tư pháp, cải cách hành chính được thực hiện hiệu quả, công tác quốc phòng - an ninh được củng cố, giữ vững.
![](/Portals/0/1%20%286%29.jpg)
Toàn cảnh hội nghị
Hội nghị cũng đã tập trung thảo luận làm rõ thêm nhiệm vụ công tác của từng phòng chuyên môn, địa phương trong thời gian tới. Trong đó, chú trọng đến: công tác quản lý đất đai, tài nguyên môi trường, xử lý dứt điểm các trường hợp sai phạm nhất là đối với tình trạng san hạ cốt nền trái phép; có phương án xử lý đối với các bến bãi đã hết thời gian hoạt động trong giấy phép sử dụng; chú trọng thu và quản lý ngân sách trên địa bàn, xử lý tình trạng nợ đọng thuế, chống thất thu thuế đối với hoạt động kinh doanh, chuyển nhượng bất động sản; đảm bảo an ninh trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn huyện, nhất là các hoạt động liên quan đến hội nhóm Pháp luân công; đẩy nhanh tiến độ xây dựng xã NTM nâng cao, kiểu mẫu và chương trình mỗi xã 1 sản phẩm OCOP; công tác chuẩn bị kỳ thi Tốt nghiệp THPT …
Kết luận hội nghị, đồng chí Nguyễn Minh Tân - UV BTV Huyện uỷ, Phó Chủ tịch UBND huyện yêu cầu trong thời gian tới, các đơn vị tiếp tục thực hiện tốt công tác xây dựng khu dân cư, xã nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu; xây dựng các sản phẩm OCOP thiết thực, hiệu quả. Thúc đẩy cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh, đẩy nhanh tiến độ công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng, đảm bảo mặt bằng sạch cho các nhà đầu tư; Tiếp tục thực hiện tốt việc thu các sắc thuế, không để xảy ra trường hợp trốn thuế; tăng cường quản lý đất đai, không để xảy ra tình trạng san hạ cốt nền, khai thác khoáng sản trái phép, lấn chiếm hành lang giao thông; Đối với lĩnh vực Giáo dục và Đào tạo cần xây dựng kế hoạch tập huấn cho giáo viên nhằm nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, rà soát nhu cầu cơ sở vật chất cho năm học 2024-2025; chỉ đạo tổ chức thành công kỳ thi tốt nghiệp THPT đối với các trường trên địa bàn huyện./.
Thu Hương – Trọng Bắc