Thủ tục khai báo tạm trú đối với người nước ngoài

Hỏi: Cho tôi hỏi, bạn tôi là người nước ngoài, quốc tịch Đức đến Việt Nam du lịch và tạm trú 02 ngày tại nhà riêng của tôi thì có cần khai báo tạm trú hay không? Mức xử phạt đối với trường hợp không khai báo tạm trú cho người nước ngoài là bao nhiêu và quy định cụ thể tại văn bản nào?

Bởi: Nguyễn Minh Tuấn

Trả lời:

Câu trả lời

- Điều 33 Luật số 47 quy định về nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam nêu rõ: “Người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam phải thông qua người trực tiếp quản lý, điều hành hoạt động của cơ sở lưu trú để khai báo tạm trú với Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an nơi có cơ sở lưu trú; Người trực tiếp quản lý, điều hành hoạt động của cơ sở lưu trú có trách nhiệm ghi đầy đủ nội dung mẫu phiếu khai báo tạm trú cho người nước ngoài và chuyển đến Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an nơi có cơ sở lưu trú trong thời hạn 12 giờ, đối với địa bàn vùng sâu, vùng xa trong thời hạn là 24 giờ kể từ khi người nước ngoài đến cơ sở lưu trú”.

Do đó, cho bạn là người nước ngoài tạm trú tại nhà thì cần phải thực hiện khai báo tạm trú cho bạn theo quy định.

- Điểm g Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình thì hành vi “cho người nước ngoài nghỉ qua đêm nhưng không khai báo tạm trú, không hướng dẫn người nước ngoài khai báo tạm trú theo quy định hoặc không thực hiện đúng các quy định khác của cơ quan có thẩm quyền” bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng. 


Huyện Thanh Thủy sẵn sàng giải đáp - trợ giúp khách hàng, đối tác trong mọi tình huống. Quý vị vui lòng điền thông tin theo biểu mẫu gửi cho chúng tôi.

Điều kiện để được tham gia chuyên mục Hỏi – Đáp là công nhân nước Việt Nam, là người của xã Thanh Thủy

Chương trình phát thanh ngày 7/8/2020

Đang online: 15

Tổng truy cập: 3.610.658