Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tặng hoa hoa chúc mừng
Phát huy truyền thống quê hương Thanh Thủy anh hùng, thấm nhuần và khắc ghi sâu sắc lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh về thi đua ái quốc “Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua”, giai đoạn 2019-2024, phong trào “Thi đua Quyết thắng” của LLVT huyện đã được triển khai quyết liệt, tích cực, đồng bộ, có chiều sâu, đạt hiệu quả. Trong 5 năm qua, phong trào “Thi đua Quyết thắng” của LLVT huyện đã đạt hiệu quả, đóng góp được trên 3.000 ngày công, nạo vét 5 km kênh mương nội đồng, làm mới 3,5km đường bê tông, tu sửa, vệ sinh, chỉnh trang 150 km đường giao thông, tu sửa 01 ngôi nhà cho hộ nghèo; tặng 40 suất quà cho người nghèo, hộ nghèo, học sinh nghèo vượt khó, dân quân tự vệ, dự bị động viên trên địa bàn có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; khám bệnh, tư vấn sức khỏe, cấp thuốc miễn phí cho 150 người dân thuộc đối tượng hộ nghèo. Ban CHQS các xã, thị trấn tổ chức được 1.200 ngày công của dân quân cùng các ban ngành, đoàn thể địa phương tham gia giúp đỡ các hộ nghèo trên địa bàn sửa chữa nhà cửa, khắc phục hậu quả thiên tai, góp phần cùng các địa phương xây dựng NTM nâng cao, kiểu mẫu, đô thị văn minh. Các cuộc vận động, phong trào thi đua “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ thời kỳ mới”, “Quân đội chung tay vì người nghèo, không để ai bị bỏ lại phía sau”, đặc biệt, từ mô hình “Tự soi, tự sửa”, “chi bộ 4 tốt” “ Đảng bộ 4 tốt”, gắn với tinh thần “7 dám” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, các nguyên tắc, chế độ sinh hoạt đảng được giữ vững, chất lượng giáo dục đảng viên được nâng lên.
Đồng chí Bí thư Huyện ủy phát biểu chỉ đạo
Bên cạnh đó, phát huy vai trò xung kích, LLVT huyện còn làm nòng cốt trong lao động sản xuất, xây dựng đời sống văn hóa ở cơ quan, đơn vị, cơ sở; tích cực trong các phong trào của địa phương. Phong trào “Thi đua Quyết thắng” đã thực sự tạo thêm động lực, sức mạnh cho cán bộ, chiến sĩ LLVT vươn lên hoàn thành xuất sắc các nhiệm vụ được giao. Thông qua phong trào, đã xuất hiện nhiều cách làm hay, sáng tạo, nhiều tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến trở thành những tấm gương cho các đồng chí, đồng đội học tập và noi theo.
Lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh Phú Thọ phát biểu chúc mừng
Phát biểu và tặng hoa chúc mừng Đại hội, đồng chí Trần Ngọc Minh - UV Ban Thường vụ Đảng ủy Quân sự tỉnh, Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh Phú Thọ đã ghi nhận, biểu dương những kết quả mà LLVT huyện Thanh Thủy đạt được trong 5 năm qua, đồng thời khẳng định LLVT huyện Thanh Thủy luôn là điểm sáng trong phong trào “Thi đua Quyết thắng” của LLVT tỉnh Phú Thọ và Quân khu II. Về một số nhiệm vụ trong thời gian tới, đồng chí đề nghị: Cấp ủy, chính quyền các cấp tiếp tục tăng cường công tác lãnh đạo, chỉ đạo đối với công tác thi đua, khen thưởng và phong trào “Thi đua Quyết thắng”; kết hợp chặt chẽ giữa phong trào “Thi đua Quyết thắng” với các phong trào thi đua yêu nước ở địa phương, đơn vị; tiếp tục đổi mới nội dung, hình thức, biện pháp thi đua, bảo đảm phù hợp với tình hình thực tế và nhiệm vụ chính trị của đơn vị trong từng giai đoạn.
Đồng chí Trịnh Hùng Sơn – TUV, Bí thư Huyện ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự huyện khen thưởng tập thể có thành tích xuất sắc trong phong trào “Thi đua Quyết thắng” giai đoạn 2019-2024
Đồng chí Nguyễn Văn Đức - UV BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện khen thưởng các cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào “Thi đua Quyết thắng” giai đoạn 2019-2024
Các đại biểu dự Đại hội
Kết luận và chỉ đạo Đại hội, đồng chí Trịnh Hùng Sơn – TUV, Bí thư Huyện ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự huyện đề nghị: LLVT huyện Thanh Thủy cần tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính trị viên, người chỉ huy các cấp, phát huy vai trò tiên phong trong thực hiện các phong trào thi đua ở cơ quan, đơn vị; Đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục cho cán bộ, chiến sỹ nhận thức về tầm quan trọng của công tác thi đua, khen thưởng, tích cực tham gia thực hiện thắng lợi các mục tiêu đã đề ra; Tập trung đổi mới nội dung, hình thức các phong trào thì đua, bám sát nhiệm vụ chính trị trọng tâm, công tác thi đua kết hợp chặt chẽ với công tác khen thưởng, kiên quyết khắc phục những biểu hiện lệch lạc và chạy theo thành tích; Thường xuyên củng cố, kiện toàn, nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác tham mưu của cơ quan Chính trị; Làm tốt công tác tổng kết, rút kinh nghiệm bồi dưỡng, nhân rộng các điểm hình tiên tiến...
Các đại biểu tham qua mô hình học cụ
Nhân dịp này, 5 tập thể và 13 cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào “Thi đua Quyết thắng” giai đoạn 2019-2024 đã được UBND huyện khen thưởng./.
Thu Hương – Anh Tuấn