Đồng chí Trịnh Hùng Sơn - TUV, Bí thư Huyện ủy kết luận hội nghị
Đối với kết quả sơ kết 03 năm thực hiện Nghị quyết số 10-NQ/HU, ngày 11/5/2021 của Ban Chấp hành Đảng bộ huyện về duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới giai đoạn 2021-2025 đã đạt được nhiều kết quả quan trọng, đến nay, toàn huyện vẫn duy trì 10/10 xã đạt chuẩn nông thôn mới; 11 khu dân cư đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu, đạt 137% so với mục tiêu Nghị quyết đề ra; xã Đoan Hạ đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, xã Bảo Yên đã đạt 19/19 tiêu chí và đang hoàn thiện hồ sơ đề nghị công nhận xã nông thôn mới nâng cao vào quý III năm 2024. Trong thời gian tới, UBND huyện tiếp tục chỉ đạo các địa phương triển khai hoàn thành các tiêu chí khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu, phấn đấu đến năm 2025 có 04 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu trong đó xã Đoan Hạ đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu, xã Đồng Trung và Xuân Lộc đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và mỗi xã ít nhất phải có từ 01 đến 02 khu dân cư kiểu mẫu đạt chuẩn, dự kiến đến hết năm 2024 toàn huyện sẽ có 16 đến 17 khu dân cư đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu.
Đồng chí Nguyễn Văn Cường - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu tại hội nghị
Đồng chí Dương Quốc Lâm - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện phát biểu tại hội nghị
Đối với thực trạng công tác quản lý quỹ đất 2, hiện nay quỹ đất công ích trên địa bàn huyện là 496,65ha. Việc theo dõi, quản lý quỹ đất công ích chưa được chặt chẽ, việc cho thuê bằng hình thức ký hợp đồng đạt tỷ lệ thấp, chủ yếu là hình thức theo dõi bằng sổ sách, có nhiều trường hợp cho mượn nhưng không có giấy tờ hoặc có hợp đồng nhưng không đúng theo quy định…dẫn đến khó khăn trong công tác quản lý, nhất là trong công tác giải phóng mặt bằng khi nhà nước thu hồi đất; nhiều diện tích đất công ích nằm phân tán, manh mún, nằm chung với thửa đất đã giao cho người dân không được thể hiện trên bản đồ…
Đồng chí Hoàng Thị Phương An - UV BTV, Trưởng Ban Dân vận Huyện ủy phát biểu tại hội nghị
Thảo luận tại hội nghị, các đại biểu đã nêu lên những khó khăn, hạn chế trong quá trình thực hiện xây dựng nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu ở các địa phương, đồng thời đề xuất nhiều giải pháp cụ thể, góp phần hoàn thành và duy trì các tiêu chí nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu: tập trung hoàn thành tiêu chí về tổ chức sản xuất, y tế tại xã Xuân Lộc; tiêu chí giao thông và văn hóa tại xã Đồng Trung, để sớm đưa 02 xã đạt chuẩn NTM nâng cao trong năm 2025…. tại một số địa phương vẫn còn tình trạng người dân lấn chiếm lòng, lề đường gây mất an toàn giao thông; cảnh quan môi trường chưa được chú trọng; cần rà soát lại diện tích quỹ đất công ích đặc biệt diện tích ao, hồ trên địa bàn huyện; thống nhất diện tích đấu thầu, giao thầu, cho mượn…có biên bản chứng minh quỹ đất công ích, cập nhật cơ sở dữ liệu lưu trữ; xây dựng số hóa bản đồ, cơ sở dữ liệu đất đai sớm đưa vào sử dụng.
Lãnh đạo Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn báo cáo sơ kết 03 năm thực hiện Nghị quyết số 10-NQ/HU, ngày 11/5/2021 của Ban Chấp hành Đảng bộ huyện
Kết luận hội nghị, đồng chí Trịnh Hùng Sơn - TUV, Bí thư Huyện ủy yêu cầu xã Bảo Yên đẩy nhanh tiến độ hoàn thành các tiêu chí công nhận xã nông thôn mới nâng cao trong quý III, năm 2024; xã Xuân Lộc, Đồng Trung phấn đấu đạt nông thôn mới nâng cao trong năm 2025; rà soát chỉ tiêu để sớm hoàn thành các khu NTM kiểu mẫu, phấn đấu hoàn thành các tiêu chí để Đoan Hạ sớm được công nhận xã đạt nông thôn mới kiểu mẫu; rà soát lại quỹ đất công ích trên địa bàn huyện, cập nhật lữ liệu quỹ đất 2 theo hồ sơ và hiện trạng; tăng cường quản lý đất thuê khoán, giao khoán… theo thẩm quyền cấp xã; đồng nhất bảng biểu báo cáo của các xã; thực hiện các giải pháp quản lý đất công ích theo đúng quy định của pháp luật, góp phần phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương.
Toàn cảnh hội nghị
Tại hội nghị cũng đã nghe báo cáo nội dung, chương trình kỳ họp thứ Tám Hội đồng nhân dân huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026; kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII), kết luận số 21-KL/TW ngày 25/10/2021 của Ban Chấp hành Trung ương gắn với kết luận số 01-KL/TW ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị, Quy định số 101-QĐ/TW ngày 07/6/2012 của Ban Bí thư Trung ương Đảng; dự thảo Thông báo kết luận của Ban Thường vụ Huyện ủy về kết quả kiểm tra; công tác xây dựng Đảng và tổ chức cán bộ./.
Hồng Phương - Trọng Bắc